Trung thu của những ước mơ

Thảo luận trong 'Quán nghỉ' bắt đầu bởi ValueLife, 26/8/11.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa. Bạn muốn mở lại chủ đề? Nhắn tin cho admin Thiên Thanh Hi
  1. Chương trình

“TRUNG THU CỦA NHỮNG ƯỚC MƠ”

Hòa Bình…một chiều mưa,

Trái tim chúng tôi lặng ngắt khi thấy hình ảnh bác thương binh cụt một chân vật lộn leo qua con dốc trơn trượt để trở về với mái nhà tưởng chừng như không thể xiêu vẹo hơn được nữa. Ở đó có người mẹ già và những đứa cháu ngây ngây dại dại vì di chứng da cam ngày ngày chờ bữa cơm trộn củ bắc bộ bác đào về.

Chúng tôi cũng chẳng thể nào quên được hình ảnh những khuôn mặt nhọ nhem, những đôi chân lấm lem bùn đất, những bàn tay run rẩy, những nụ cười tím ngắt, những ánh mắt hồn nhiên của bọn trẻ nơi đây. Sống qua ngày với bữa cơm trộn củ bắc bộ và gánh trên vai cuộc sống mưu sinh của cả gia đình với người cha tâm thần và người mẹ đã sớm rời bỏ em vì sợ cái nghèo đeo bám.

Lại một trung thu nữa sắp đến, trung thu nơi đây em không có bánh, không có đèn sao, chỉ có nỗi lo ngày mai liệu em có đào được củ bắc bộ đủ ăn cho cả nhà, liệu có phải mỏi mắt tìm người bố tâm thần thỉnh thoảng không biết đi đâu hay liệu cây bút chì đã mòn vẹt, quyển vở đã cũ nát của em còn đủ dùng cho mùa khai trường…

Chiều mưa, men theo con đường trơn trượt để đến với những mảnh đời cơ cực ấy,chúng tôi bỗng bùi ngùi nhớ đến câu hát của cố nhạc sĩ Trịnh Công Sơn:

“Sống trong đời
    cần có một tấm lòng
    để làm gì
    em biết không........”

Vâng, cần lắm những tấm lòng nhân ái ấy để giúp đỡ những mảnh đời nghèo khó chốn núi rừng này. Bằng những hành động nhỏ bé, đơn giản chỉ là những tấm áo cũ còn lành lặn, một vài quyển vở, cái bút, bạn đã cùng chúng tôi mang đến cho các em một trung thu, một mùa tựu trường “đầy đủ”. Chúng tôi hi vọng những mầm non trên vùng đất ấy sẽ được sưởi ấmcùng vòng tay của bạn và tôi trong chương trình :
    “Trung thu của những ước mơ”

Chương trình được thực hiện tại xóm Kén và xóm Sào – xã Văn Nghĩa – Lạc Sơn- Hòa Bình.Với mong muốn trao học bổng cho 10em h/s nghèo vượt khó, trao quà cho 10 hộ gia đình khó khăn. Đồng thời giao lưu, liên hoan văn nghệ, rước đèn, phá cỗ cùng 200em thiếu nhi xóm Kén và xóm Sào. Kết hợp sửa lại đoạn đường liên xã dài 100mgồ ghề trơn trượt.

Chương trình kêu gọi mọi đóng góp, ủng hộ tiền mặt, sách vở, báo truyện, đồ dùng họctập và quần áo cũ cho các em học sinh từ các tổ chức, tập thể và cá nhân trong cộng đồng.

Đơn vị thực hiện: CLB Tấm lòng Nhân ái - Hà Nội
    Thời gian quyên góp: Từ3/8 đến 3/9/2011
    Website: http://tamlongnhanai.cyworld.vn
    Email: clbtamlongnhanai@gmail.com
    Đóng góp tài chính xin gửi về
    Nguyễn Thị Thành Nghĩa:Chủ tịch CLB Tấm lòng nhân ái
    Số tài khoản: 0011003100289
    (Ngân hàng Vietcombank– Phòng giao dịch số 07-52 Nguyễn Chí Thanh- Hà Nội)
    Đóng góp hiện vật xin gửi về: (tại Hà Nội)
    Trần Thị Hồng Hoa- SĐT: 0989.099.488
    Email: honghoatdt@yahoo.com
    Địa chỉ: Cty Cyworld VN-Tầng 5-Tòa nhà 5/447 – 447 Lạc Long Quân - Tây Hồ -HN

Xin trân trọng cảm ơn!

HOÀN CẢNH 3 EM HỌC SINH NGHÈO VƯỢT KHÓ

1. Em: Bùi Thị Liên
    Lớp 7B, Trường THCS xã Văn Nghĩa.
    Thầy giáo chủ nhiệm: Bùi Văn Chợ.
    Địa chỉ: Xóm Tre - Văn Nghĩa - Lạc Sơn - Hoà Bình.

Liên là một bé gái có hoàn cảnh đặc biệt sống tại xóm Ấm, xã Văn Nghĩa, huyện Lạc Sơn, tỉnh Hòa Bình. Bố mắc bệnh tâm thần, mẹ bỏ nhà, đi làm ăn xa. Một mình em phải kiếm sống nuôi mình, nuôi người bố bệnh tật và em nhỏ.

Công việc đồng áng nặng nhọc, mùa giáp hạt hai chị em liên phải đi đào củ mài, củ vớn độn với cơm ăn hàng ngày. Vừa học vừa làm, gánh nặng gia đình đặt cả lên đôi vai nhỏ bé của em. Hai chị em chưa bao giờ biết đến vui chơi, ngay cả thời gian dành cho việc học tập cũng thật ít ỏi, vậy mà năm nào em cũng đạt học sinh tiên tiến xuất sắc.

Tâm hồn nhỏ bé của em chưa một lần được nở nụ cười trọn vẹn. Thế nhưng tất cả những điều đó không thể ngăn cản niềm tin vào cuộc sống và những ước mơ... Em ước bố em khỏi bệnh để đưa em đến trường, em ước sau này trở thành cô giáo để mang cái chữ về xóm, để rồi sau này cả xóm em không còn ai phải chịu nhiều đau khổ như em nữa.

2. Em: Bùi văn Kiên
    Lớp 7B, Trường THCS Văn Nghĩa.
    Thầy giáo chủ nhiệm: Bùi Văn Chợ.
    Địa chỉ: Xóm Tre - Văn Nghĩa - Lạc Sơn - Hoà Bình.

Cùng lớp với Liên, từ nhỏ, Kiên đã phải sống không có tình thương của bố. Em ở cùng với mẹ và bà ngoại trong ngôi nhà trống hoác. Mới lớp 7 thôi, nhưng Kiên đã phải làm biết bao việc nặng nhọc giúp gia đình: việc nhà cửa, việc đồng áng,… Vào mùa giáp hạt em cũng phải đi đào củ mài, củ vớn để ăn với cơm.

Còn nhỏ tuổi nhưng em đã phải gánh trên vai trách nhiệm của người đàn ông duy nhất trong gia đình, có lẽ vì thế, trông em chững chạc và già dặn hơn nhiều so với các bạn cùng trang lứa. Nhưng sâu thẳm trong em vẫn là tâm hồn trẻ thơ, em vẫn muốn được đi chơi, được vui đùa cùng bạn bè dù biết rằng điều bình dị ấy sẽ chẳng thể đến với mình: em còn phải đi làm...

Vất vả với nỗi lo cơm áo thường trực từng ngày, nhưng em vẫn duy trì thành tích học tập xuất sắc trong nhiều năm liền. Em ước mong sau này trở thành bác sĩ để khám chữa bệnh cho mọi người và trước hết là để chữa bệnh cho bố Liên, bạn của em... Em hi vọng sẽ có thể mang tiếng cười đến cho bạn Liên, và cho những người nghèo.

3. Em: Bùi Thị Liên
    Lớp 4A, Trường Tiểu học Văn Nghĩa
    Cô giáo chủ nhiệm: Nguyễn Thị Dậu.
    Địa chỉ: Xóm Đổn, Văn Nghĩa, Lạc Sơn, Hoà Bình.

Thực sự em còn quá nhỏ để phải gánh vác những công việc nặng nhọc của gia đình. Mẹ em mất sớm, nhà chỉ có bố và hai chị làm lụng vất vả để nuôi em ăn học. Nhưng từ nhỏ em đã biết phụ giúp bố và hai chị những việc nhỏ trong gia đình những khi em không phải đến trường.

Tâm hồn nhỏ bé của em luôn khao khát tình thương vì thế nên khi gặp em, lúc nào em cũng đưa bàn tay nhỏ bé đầy chai sạn của mình ra để đón chào chúng tôi như những người thân trong gia đình. Trong mắt em, cô giáo là người cô, người mẹ gần gũi nhất, và em muốn được như cô, muốn được đem yêu thương đến mọi người, đặc biệt là đến với các bạn nhỏ có hoàn cảnh như em.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa. Bạn muốn mở lại chủ đề? Nhắn tin cho admin Thiên Thanh Hi