[Thảo luận]Về kinh tế: sự thật về cty Thiên Ngọc Minh Uy?

Thảo luận trong 'Quán nghỉ' bắt đầu bởi Tử thần, 2/11/09.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa. Bạn muốn mở lại chủ đề? Nhắn tin cho admin Thiên Thanh Hi
  1. Tử thần

Tử thần Hiệp Sĩ

Hiện tại không ít sinh viên biết đến công ty này. Mình muốn xin ý kiến của mọi người về hoạt động hiện tại, hình thức kinh doanh về công ty này.
    Năm ngoái, mình được 1 người bạn mời đến dự mội buổi hội thảo tại trụ sở của công ty này tại Diễn - Nhổn.Và năm nay thì đựoc một người em cùng quê giới thiệu đến.
    Mình đã chứng kiến cảnh thất bại của thằng bạn hồi năm ngoái. Xem trên báo chí, Internet có rất nhiều bài viết về công ty này tốt có, xấu có... và mình thực sự chú ý đến 2 vấn đề trái ngược nhau: thành tích của công ty (Đoạt cúp vàng gì đó, có người trong công ty đựoc giải thưởng doanh nghiệp trẻ gì gì đó nữa) và vấn đề thứ 2 là có nhiều người nói đây là một "công ty lừa đảo".
    Các bạn có thể xem tại đây để biết rõ hơn:

http://forum.wru.edu.vn/forums/p/10542/44687.aspx

Một sự mập mờ mà thực sự mình thấy khó hiểu: khi tham gia buổi hội thảo (2 lần trên) mình thấy họ nói rất hay, rất nhiệt tình (tất nhiên không có gì làm mình thấy quá chú ý, quá thích thú hay ngạc nhiên gì). Tung hô rất rộn ràng, nghe có vẻ họ toàn là những người năng động sáng tạo. Khi bắt đầu vào buổi hội thảo, mình và những "vị khavhs mời" được người thân mời đến cho một tấm thẻ VIP, đeo trên ngực và vào. Sẽ được một MC giới thiệu sản phẩm máy ozon rất tỉ mỉ (khử độc...).

Và hơn thế sẽ đựoc thấy các gương mặt trẻ tuổi xuất hiện trên khán đài... (có người có bằng cấp, người không). Họ gọi đó là những người năng động, dám xông pha...

Sau buổi hội thảo những vị khách mời như mình sẽ được các "chuyên viên cấp cao" đó giải đáp những thắc mắc... và rất nhiệt tình mời tham gia và mình có thể có cơ hội như họ chỉ cần mua bộ sản phẩm trị giá 3 TRIỆU để trwr thành chuyên viên kinh daonh cấp 1.

Và sự mập mờ ở đây làm mình băn khoan và quyết định khong tham gia.
    1. Cty nổi tiếng như vậy tại sao không quảng cáo rầm rộ để mời người ta tham gia, báo trí Internet mà chỉ thực sự mời những "người thân của người thân" thông qua nhau và "không cho người khác biết"
    2. Khi hội thảo của đóng kín phía ngoài, không ai đựoc vào và khi ra ngoài, thẻ VIP phại "được giấu đi". (Mình có đeo thẻ VIP ra ngoài và tình cợ bioj một thanh niên nói khẻ "ANh ơi anh làm ơn giấu cái thẻ này giúp em với" - >sự cầu cạnh.
    3. Không nói với người khác biết về buổi hội thảo.
    ..............................................
    Nếu buổi hội thảo đó không cóa gì mờ ám liệu có cần như vậy, hay đây là sự "bảo mật" của công ty.

Để nói về ván đề này quả thực rất dài, thời gian của mình thì ít mình xin nói qua.Người bạn năm ngoái mời mình tham gia đã ra sao:
    1. Học hành sa sút, bỏ học để tham gia những buổi học tại công ty đó.
    2. Nay đang phải học lại vài môn tại trường vì "nó"
    3. Một câu của bạn đó là: "tao quá nông nổi..."

Khi tham gia đựơc tư vấn họ luôn nói: "chỉ càn lợi dụng thời gian rảnh rỗi để làm. Rảnh rỗi như bạn mình như em mình à. Không! họ đi suốt ngày, để vận động người thân đến tham gia, và đến để mua SP 3 TRIỆU để tham gia làm việc cho công ty. Và cứ thế, nếu mời đựoc thì lên chức, đựoc tiền 400k mỗi SP còn không thì cứ tiếp tục như vậy, nản trí là phải ngừng.

Một cái rất hay, hôm đứa em mời đi nhất định không nói với mình là đi đâu? việc gì, chỉ khi đến nới mới biết. Vì biết trước chắc chắn mình sẽ không đi. Sau buổi hội thảo đựoc cấp trên của em tha thiết mời tham gia mua SP để thành chuyên viên kinh doanh. Mình tỏ ra cần suy nghĩ (mình không muốn tham gia, mặc dù nếu mình tham gia em mình sẽ được tiền và lên cấp, nhưng mình không thể). Thấy thuyết phục mình không được 1 anh cố thuyết phục mình nộp 100k để bảo vệ mã số cá nhân mình cũng không làm. anh nói thêm là có thể lấy lại tiền nếu muốn mình vẫn không nộp. Tối hôm đó em mình lại mời ra quán nước và gặp 2 anh đó, vấn đề họ còn dạy mình cả "CÁCH VAY TIỀN" để có đủ tiền nộp mà không cần hỏi bố mẹ. Họ nhiệt tình quá! :D

heo mình đây là vấn đề cần phải được làm rõ, không ít sinh viên, nhất là năm 1 năm 2 dính vào nó vì "ham tiền" vì "thích khẳng định mình". Thiết nghĩ 3 triệu là lớn so với sinh viên còn ăn bám bố mẹ từng động như tụi mình.Nhưng nó cũng mang cho mình một bài học và một sản phẩm "kém chất lượng".
    Chỉ hơn 1 tuần sau khi em mình tham gia công ty, thấy nó khác hẳn, ăn nói đâu ra đấy chỉ có điều là máy móc và không còn thấy "nó là nó" trước kia nữa.
    Minh thực sự khâm phục cách "dạy diễn viên" theo "một kịnh bản sẵn có" của tụi nó. Lúc nào người tham gia cũng cho rằng mình đã trưởng thành, đã khôn ra nhưng thực sự họ không biết mình đang mất gì, đang như thế nào. Họ cho rằng mình quyết định đúng...
    Xin thưa với các bạn, nhưng người đã và chưa tham gia, cái mà bạn mất đó là bạn bè, người thân của bạn (nếu họ cũng tham gia và "làm tốt" như bạn thì là vấn đề khác)và hơn nữa bạn đang dánh mất chính mình.
    Miệng luôn nói: "chỉ cần lợi dụng thời gian rảnh rỗi là đi làm được, không cần nhiều thời gian". Vậy bạn thử đếm xem từ ngày bạn tham gia bạn đã bỏ bao nhiêu buổi học trên lớp để tham gia những buổi học như "cách làm người" "đường đi đến thành công" tại công ty đó. Nó có thực sự có lợi cho bạn hay chưa?Trước khi tham gia công ty bạn có từng như vậy (bạn nào ham chơi từ trước thì miễn qua vấn đề này nhé) hay chỉ đào tạo bạn cách "làm sao để mời được 1 người tham gia vào công ty bạn (nói cách khác là dụ dỗ).
    Một số người tham gia và đã biết thực hư thế nào nhưng vẫn tham gia, đơn giản là bởi vì "đâm lao thì phải theo lao". Bạn nói bạn "dám làm, dám xông pha" vậy tại sao khi biết thực hư là trò lừa đảo thì bạn lại nhụt trí như vậy?

Vậy sự mập mờ ở đây là như vậy, mọi người có thể tìm hiểu thêm trên Internet, thành tích của công ty này cũng không ít. Nhưng đây là vấn đề khác, nó ẩn sau công ty này. Mình muốn biết và tìm hiểu thêm về nó, mọi người hay cho ý kiến nhé!

Last edited: 2/11/09
  2. Master

Master Thần King

Chiến lược kinh doanh của công ty này là bán hàng đa cấp, bán nhiều hưởng nhiều, bán ít hưởng ít, ko bán được thì bạn mất tiền (số tiền này họ sẽ đề cập khi bạn có ý định gia nhập đội ngũ với họ), hình thức bán hàng đa cấp này cũng có biến tướng so với quy định của pháp luật (chính là chỗ mất tiền để được gia nhập đó mà) và theo tôi chính chỗ đó làm cho bạn lao vào bán sức lao động chp họ (đã phải bỏ ra tiền thì sẽ lao đầu vào để gỡ lại, làm giàu cho mình thì ít và làm giàu cho người khác thì nhiều).l

3. Tử thần

Tử thần Hiệp Sĩ

Hê hê! mình thì thấy chúng nó đào tạo diễn viên khá tốt đấy chứ! :))

4. Master

Master Thần King

Chính xác là huấn luyện kĩ năng tiếp thị. Đánh giá cao khả năng hùng biện trong lĩnh vực này của họ.

Last edited: 2/11/09
  5. Tử thần

Tử thần Hiệp Sĩ

Dẻo mồm vô cùng, ai tham gia vào công ty này thay đổi rất nhanh chóng. từ một người lầm lì ít nói trở lên hùng biện rất chuyên nghiệp! Nói chuyện với mấy thằng "trưởng phòng" như nói chuyện với mấy cái máy, thằng nào cũng nói như thằng nào. "Chém gió" nhau kinh!

6. heher trước kia nó tên là công ty Sing Lợi bị ra tòa vì lừa đảo...hehehhrehrhehr bây h đổi tên thành TNMU hahhahahaha... 1 Lũ lừa đảo nản quá

7. ngày trước nó dc coi la tập đoàn lừa đảo xuyên quốc gia đấy ae ko biết ak

8. Love Nhi

Love Nhi <font color=green>GamethuVN</font> Người Kiểm Duyệt

Bọn vớ vẩn ấy, cái gì mà "năng động, sáng tạo" chứ. Chúng nó dựng lên cái màn "những con người của thời đại mới" để người tham dự tưởng mình đang được tiếp xúc với một chân trời tri thức, nhưng dân chuyên kinh doanh hoặc marketing... nói chung những người được học hành đàng hoàng về "kĩ năng con người" họ tuyệt nhiên không tham gia, cười cho!

Lên google search để biết vụ vài sản phẩm của nó quảng cáo sai sự thực (huỵnh toẹt là lừa đảo), ví dụ như áo nịt ngực (2 triệu) chống ung thư, vòng đeo tay này nọ... khi được báo chí hỏi đến thì cty trả lời đó là do thành viên tự thêm thắt các thông tin hoặc hiểu sai về sản phẩm, còn cty không hề giới thiệu sản phẩm có tính năng đó...

9. Tử thần

Tử thần Hiệp Sĩ

Bọn này bố láo lại còn mất dạy nữa chứ! thôi em mình nên đường may mắn rồi!

10. Hình thức bán hàng đa cấp " nhiều nước áp dụng" và có hiệu quả rất tốt. Việt Nam ta lại Pro hơn nhiều ---> tiến triển theo con đường lách luật.

11. phuongbn

phuongbn Tân Thủ

cong ty cai chim ay. lu lua dao thi co.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa. Bạn muốn mở lại chủ đề? Nhắn tin cho admin Thiên Thanh Hi