Nếu Một Mai Trên Đường Đời Tấp Lập........

Thảo luận trong 'Tâm sự, tùy bút' bắt đầu bởi 24h0nline, 26/2/12.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa. Bạn muốn mở lại chủ đề? Nhắn tin cho admin Thiên Thanh Hi
  1. Khi hai người yêu nhau, chẳng ai không nghĩ đến một ngày mai, là xe hoa thiệp hồng, là trai gái hợp chung một nhà, là anh và em sẽ tạo nên một lâu đài đầy hạnh phúc. Tương lai mà, ai yêu mà chẳng mong tình yêu mình đơm hoa kết trái.

Nhưng em... Mọi người cho rằng em không biết ước mơ, không lạc quan, không tin vào tình cảm mình có. Nào có, em ước mơ còn nhiều hơn thế, tin vào tình yêu còn hơn cả thế. Chỉ là... em muốn mình phải biết trân trọng những gì đang có, là hiện tại, là anh... và em.

Nếu lỡ ngày mai mình xa nhau, thì sao?

Nếu ngày mai mình xa nhau. Anh sẽ không phải tất bật lo thu xếp mọi việc nhanh nhanh để gặp em. Anh sẽ không còn sợ phải nhắc nhở em ăn cơm đúng giờ mỗi ngày,vì em thì hư lắm, ko bao giờ chịu ăn đúng bữa, toàn phải để anh dọa "oánh" mới chịu nghe lời. Em sẽ không phải nơm nớp lo anh đi đường có bị làm sao không, trời mưa anh có bị ướt không, về nhà có hay bị cảm lạnh sổ mũi không? Gì chứ anh dễ lơ là sức khỏe lắm.

Nếu ngày mai mình xa nhau. Anh sẽ không sợ đi uống cà phê với cô bạn nào đó mà lỡ em buồn. Sẽ không sợ mỗi khi đi nhậu với mấy thằng bạn thân bị em cự: "Anh uống ít thôi nè". Sẽ xả láng đi chơi với bạn bè đến tận khuya mà không phải báo cáo em, không thôi em thức chờ anh cả đêm mất.

Chưa hết...

Nếu mai mình xa nhau. Ai sẽ bắt em phải đi ngủ sớm mỗi đêm, bắt em phải uống thuốc, không được chạy lang thang ngoài đường mỗi khi giận nhau, không được để bất cứ chuyện gì ảnh hưởng đến mình.

Nếu mai mình xa nhau. Ai sẽ bắt anh kể hết chuyện này đến chuyện khác trên đời, ai sẽ bắt anh phải ôm vào lòng mỗi khi sợ một điều gì đó. Và... ai sẽ bắt anh chỉ yêu duy nhất một mình em...

Chúng mình mà xa nhau. Em sẽ không giữ khư khư những gì thuộc về anh nữa, sẽ không phải tình cờ nghe ai tên giống anh là lòng chộn rộn, sẽ không phải cố gắng nghĩ xem nên làm gì bất ngờ cho anh vui, sẽ ko giữ khư khư những thứ nhỏ nhất như mảnh giấy anh viết để khi xa nhau nhìn cho đỡ nhớ.

Ừ, xa nhau rồi thì có mang gì cũng thành thừa. Khi ấy, nỗi nhớ sẽ là niềm đau. Anh có thắc mắc không, tự nhiên em lại nói đến chuyện mình xa nhau, rủi may nó vận vào người, sau này mình xa thiệt, thì sao?

Em không dám viết về những gì hạnh phúc, em luôn cố giữ những niềm vui trong lòng mình, để nó thành kí ức đẹp. Có lẽ em ích kỷ, chỉ gom góp hạnh phúc giữ cho riêng mình. Ừ, thì em ích kỷ một chút, em muốn cất mọi thứ trọn vẹn trong tim, để có thể sẻ chia cho mọi người những nụ cười... từ tình yêu mà em đang có.

Em cũng không viết về một ngày mai tươi sáng cho chúng ta, vì chính chúng ta sẽ làm chủ ngày mai đó. Em muốn tưởng tượng một ngày mai không có nhau, để biết rằng mất nhau mình sẽ đau thế nào, tiếc thế nào, buồn đến đâu... Phải cố gắng gìn giữ và trân trọng ngày hôm nay, để sau này dù có xa nhau thật, ta cũng sẽ không bao giờ phải nói "hối tiếc". Anh đồng ý với em không?

Trên đời này không có gì là mãi mãi, sự "mãi mãi" nằm ở trong tim. Trên đời này không có gì là hoàn hảo, sự "hoàn hảo" nằm ở giới hạn ý thức của mỗi chúng ta. Trên đời này không có tình yêu nào gọi là bất tử, sự "bất tử" nằm ở chính những gì mà người yêu nhau mang đến cho nhau.

Và... hôm nay sẽ là quá khứ của ngày mai! Ngày nay có nhau hãy cho nhau thật nhiều. Ngày sau mất nhau... sớt chia chẳng được đâu

Nếu một mai trên đường đời tấp nập
    Ta vô tình đi lướt qua nhau
    Mắt lơ đãng chẳng ngờ đang để mất
    Một tâm hồn ta đợi đã từ lâu...

Em bảo anh đi đi
    Sao anh không đứng lại
    Em bảo anh đừng đợi
    Sao anh vội đi ngay

Lời nói thoảng gió bay
    Mà mắt huyền đẫm lệ
    Sao mà anh ngốc thế
    Chẳng nhìn vào mắt em