Những con người nghị lực phi thường

Thảo luận trong 'Quán nghỉ' bắt đầu bởi cuong001, 16/12/12.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa. Bạn muốn mở lại chủ đề? Nhắn tin cho admin Thiên Thanh Hi
  1. cuong001

cuong001 Love Agribank

Bạn hỏi tôi hâm mộ ai, tôi có thể trả lời ngay rằng tôi hâm mộ họ, những con người vượt trên số phận. Ngay từ khi mới chào đời họ đã không thể có được cuộc sống như bao người khác, số phận nghiệt ngã đã cướp đi niềm vui của người thân cũng như bản thân họ. Tôi xin được viết về em Hằng, con người có nghị lực phi thường. Lúc mới sinh em cũng bình thường, khoẻ mạnh nhưng sau một trận sốt đã khiến em bị liệt một chân. Người buồn nhất có lẽ là bố mẹ em, bởi họ là người sinh thành và nuôi nấng em, còn em vì ít tuổi lên em vẫn chưa nhận thức được đó là bất hạnh đối với bản thân, nhưng càng lớn lên cô bé càng nhận thấy rằng mình thiệt thòi so với các bạn cùng trang lứa.

Hình ảnh chỉ có tính chất minh hoạ

Tuổi cắp sách đến trường là tuổi đẹp nhất của các cô bé, cậu bé nhưng với Hằng đó là khoảng thời gian vô cùng khó khăn. Em phải trải qua khá nhiều mặc cảm và rằn vặt bản thân, nhìn chúng bạn vui đùa, tham gia các trò chơi đá banh, nhảy dây em lại lủi thủi ngồi một mình dưới gốc cây bàng, ánh mắt nhìn xa xăm mơ về một nơi khác, nơi bãi biển tràn ngập ánh nắng, sóng vỗ rì rào em đứng nô đùa cùng bố mẹ, chị em mà không có ai làm phiền hay để ý khuyết tật của em.

Cuộc sống đã cướp đi của em niềm vui tưởng như bình dị nhất sẽ khiến em gục ngã, nhưng không dường như nó lại tiếp thêm cho em sức mạnh để vượt lên trên số phận, em cố gắng học giỏi để sau này có thể tìm được cho mình một công việc có thể nuôi sống bản thân mà không phải dựa dẫm vào ai. Em học rất giỏi, 12 năm liền em là học sinh giỏi, đoạt nhiều giải thưởng học sinh giỏi cấp tỉnh. Bạn bè mới đầu cũng xa lánh nhưng dần dần ngưỡng mộ sức học của cô bé, đã vui đùa và giúp đỡ cô bé những công việc mà em không làm được.

Về phần gia đình, mới đầu bố mẹ em cũng rất đau buồn và chán nản, tuy vậy trước mặt cô họ vẫn tỏ ra bình thường, vui vẻ. Càng về sau khi thấy Hằng vươn lên trong học tập, luôn đạt điểm cao trong các kỳ thi, họ cũng nguôi ngoai và khấn khởi. Mỗi khi em đạt điểm cao bố mẹ thường động viên bằng cách tặng những món quà nhỏ nhưng ý nghĩa, Hằng thì rất thích được bố mẹ tặng quà lên em rất cố gắng trong học tập. Mười hai năm liền Hằng là học sinh giỏi có công rất lớn của gia đình và người thân, đặc biệt là bố mẹ Hằng, những người luôn sát cánh động viên em mỗi khi em chán nản và buồn phiền.

Sau này khi đã lập gia đình và có công việc ổn định, Hằng vẫn luôn thể hiện mình là người năng nổ, hăng say trong công việc và được đồng nghiệp tin cậy. Hiện nay Hằng đã sinh được hai cháu khoẻ mạnh và xinh đẹp, chồng Hằng cũng là người đẹp trai vì ngưỡng mộ em từ thời học phổ thông nên khi em học xong đại học đã chủ động nhờ bố mẹ đến xin hỏi cưới Hằng. Cuộc sống hiện tại của cô bé ngày nào mà tôi thấy thương cảm nay đã ổn định và hạnh phúc, tôi rất vui mừng và chúc cho em luôn luôn được hạnh phúc.

Trên đây là câu chuyện có thật về cô bé đang công tác cùng với tôi, bố mẹ của cô cũng làm cùng ngành (tên nhân vật đã được thay đổi). Tôi xin hy vọng qua câu chuyện mà tôi đã kể trên, bạn nào mà cảm thấy mình vẫn còn thiếu thốn về vật chất, tình cảm hay thấy mình bất hạnh mặc dù mình được sinh ra bình thường và khoẻ mạnh hãy cố gắng lên. Các bạn phải nỗ lực và kiên trì theo đuổi mục tiêu và kế hoạch mình đã đặt ra, chỉ có như vậy bạn mới đạt được thành công trong cuộc sống cũng như công việc.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa. Bạn muốn mở lại chủ đề? Nhắn tin cho admin Thiên Thanh Hi