Một suy nghĩ về gd của cá nhân tôi.

Thảo luận trong 'Quán nghỉ' bắt đầu bởi Nguyễn_Hoàng, 8/4/13.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa. Bạn muốn mở lại chủ đề? Nhắn tin cho admin Thiên Thanh Hi
  1. Khi sinh ra ai cũng mong mình được sung sướng,có một gia đình hạnh phúc.Và khi lớn lên cái mong muốn đó lại càng lớn hơn khi chúng ta có một cái tổ ấm nhỏ của riêng ta.
    Nhưng câu hỏi:làm thế nào để có một gia đình thật hạnh phúc,làm thế nào để luôn có nụ cười nở trên môi của mỗi thành viên trong gia đình?
    Tôi xin được chia sẻ một chút suy nghĩ của riêng mình với các bạn.

1.Ngôi nhà sẽ hạnh phúc khi cái tôi này xếp sau cái tôi khác

Đó là đức tính nhường nhịn, hy sinh của mỗi thành viên trong gia đình đối với nhau. Người chồng đang rất muốn mua một cái tivi màn hình rộng, tinh thể lỏng để xem các chương trình thể thao cho thật “đã” nhưng anh chợt bắt gặp ánh mắt thèm thuồng của vợ nhìn theo các cô gái ăn mặc rất mốt ngồi trên những chiếc xe tay ga lướt trên đường phố. Anh lập tức dành ưu tiên cho mong muốn của vợ. Khỏi phải nói là người vợ đã cảm kích và hãnh diện về chồng mình ra sao và cảm thấy mình là người vợ hạnh phúc thế nào để lại xả thân hơn nữa cho cái tổ ấm của mình, vì chồng vì con. Đó là với một gia đình mà hai vợ chồng đều có thu nhập cao, còn với một gia đình có thu nhập chỉ đủ trang trải cho sinh hoạt hàng tháng, thậm chí còn nhiều thiếu thốn thì sự hy sinh cái tôi này cho những cái tôi khác càng ý nghĩa hơn, quan trọng hơn và cần thiết hơn để đổi lấy sự bình yên, đầm ấm cho gia đinh.

2.Không bao giờ có từ:Không thể tha thứ

Nếu không thể tha thứ trước lỗi lầm nào đó của bạn đời thì tốt nhất là các bạn nên chia tay. Đừng vì bất cứ lý do gì, điều ngại ngần gì mà tồn tại gia đình khi thù hận hoặc vết thương trong lòng bạn không thể lành sẹo. Bởi đó sẽ là sự đầy ải bất nhẫn nhất mà bạn sẽ mang đến cho chồng hoặc vợ bạn và bi kịch lâu dài cho chính bạn. Khi bạn đời mắc sai lầm (không phải chỉ là sự sa ngã, phản bội về tình cảm) mà còn vì nhiều chuyện khác: tệ nạn xã hội, phạm pháp… Bạn hãy cố đi tìm nguyên nhân dẫn đến sự sa ngã mà có phần lỗi của bạn trong đó. Nếu bạn càng tìm thấy nhiều lỗi về phần mình, càng nghiêm khắc với mình, kể cả hơi bất công với mình thì bạn càng dễ tha thứ hơn. Hãy nhớ ở gia đình bình yên đừng bao giờ để tồn tại 4 từ "không thể tha thứ".

Mình cũng đã kết hôn được vài năm,cũng đã có 2 nhóc.Mình luôn tự hào về gia đình của mình
    Khi vì công việc phải xa gia đình một thời gian thì thấy gia đình càng quan trọng với mình biết nhường nào.

Các bạn ở đây rồi ai cũng có một gia đình riêng của mình.Mình chỉ muốn nhắn nhủ tới các bạn:hãy cố gắng chân trọng nó.

Thân!:x

Last edited: 8/4/13
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa. Bạn muốn mở lại chủ đề? Nhắn tin cho admin Thiên Thanh Hi