Giận giữ !!!!!!!!!!!! kiềm chế hay bộc lộ ra ngoài

Thảo luận trong 'Tâm sự, tùy bút' bắt đầu bởi bravery, 24/12/11.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa. Bạn muốn mở lại chủ đề? Nhắn tin cho admin Thiên Thanh Hi
  1. Mỗi khi giận dữ bộc phát thường khiến ta sẵn sàng làm một điều gì đó cho hả cơn bực tức…!
    * Khi bị chọc giận…
    Tất cả chúng ta đều có một phản ứng giống nhau…đó là ” Nổi Giận ” trước những con người…những thái độ vô tâm…và những cử chỉ thiếu lễ độ…thiếu tôn trọng…

* Khi cơn giận dấy lên ở não…nó đẩy cao huyết áp và nhịp tim… máu lưu thông một cách hỗn loan trong tứ chi…và cơ thể ta sẽ ở vào tình trạng…hoặc là bấn loạn…không thể khống chế nỗi xúc động…hoặc sẵn sàng ” chiến đấu “….lúc đó…Đa số phản ứng ” tự nhiên “của chúng ta là…sẽ nóng nảy la mắng xối xả…hoặc là dùng hành động gây tổn thương nặng nề cho kẻ khác…
    Nhưng nếu ta là người có bản lĩnh một chút…đủ để biết kiềm chế cảm xúc và hành động … thì những phản ứng không hay bằng lời nói… hay những hành động thiếu suy nghĩ cũng không phải là điều không thể nào tránh được… vì mỗi khi chúng ta biểu lộ cơn thịnh lộ hoàn toàn mang tính cách cá nhân…và ít nhiều ta có thể kiểm soát được hành vi của mình.
    * Nhưng … Trong một số trường hợp… thì sự giận dữ là rất cần thiết và có ích… Nó lập ra những giới hạn để bảo vệ mình…
    Thí dụ… khi có người xâm phạm sự riêng tư của bạn… thì sự tức giận giúp bạn giữ kẻ đó ở một khoảng cách thích hợp… Nó cũng là một phản ứng hữu ích để phục hồi sau một sự lăng nhục về tâm lý hay cảm xúc… khi đã đủ bình tâm suy xét…và khi nhận ra mình không phải là một kẻ vô giá trị như họ tưởng… thì cơn thịnh nộ giúp người bị tổn thương hất tung sự nhục nhã kia…và ném nó lên đầu kẻ đã xúc phạm mình…
    Đó là bước phục hồi đầu tiên .
    Nhưng có lẽ tới 95% những cơn tam bành thường không thể kiềm chế…và thường có hại nhiều hơn là có lợi. trong mỗi sự việc…Dù mỗi người chúng ta mích lòng theo nhiều kiểu cách khác nhau …thì về cơ bản thường có 4 loại phản ứng sau:
    * Bạn có thể :
    1 * Thừa nhận cảm xúc của bạn, và tự mình đương đầu với nó bằng cách :
    - Giữ chặt lưỡi và đếm từ 1 tới 10 vẫn là biện pháp hữu hiệu…vì khi đếm tới 10 thì cơn giận đã tạm lắng xuống…và bạn đã có thể kiềm chế bớt cảm xúc của mình để cơn giận khỏi bùng nổ.
    2 * Trấn áp cảm xúc của bạn… không công nhận rằng mình đang tức giận:
    - Nếu bạn liên tục kềm chế sau mỗi lần tức giận…bạn không dám bộc lộ cảm xúc của mình…liên tiếp nhiều lần..hay nhiều năm như vậy… bạn có thể sẽ phải trả giá đắt bằng những rối loạn tâm lý (dépression )hay thể lý (bị bệnh bao tử hay bệnh tim mạch ) …
    3 * Lợi dụng cơn giận để huy động mọi khả năng…
    - Phản ứng một cách khôn khéo và có ý xây dựng.
    4 * Bộc lộ bất kể hậu quả…
    Đa số người trưởng thành không muốn biểu lộ cơn tức giận…vì như thế ta sẽ mất tự chủ…điều đó tự nó rất nguy hiểm…bởi vì ta có thể làm tổn thương người khác bằng những biểu hiện thiếu lễ độ hay những hành động hơi kém phần thẩm mỹ….Và có đôi khi sự bộc lộ chỉ làm ta thêm lúng túng…bấn loạn…từ đó dẫn tới những thương tổn về mặt tình cảm hoặc thể xác.
    * Đặc biệt có một điều không bao giờ nên làm…đó là…Trút cơn giận lên người khác…đó không phải và không bao giờ là một giải pháp hữu hiệu cho vấn đề… mà trái lại thường làm cho vấn đề thêm tệ hại hơn nữa…! Vì không ai muốn trở thành mục tiêu cho cơn giận dữ, nhất là của những người mình quan tâm…
    Đôi khi…Có những người bộc lộ cơn giận không phải để đả thương…mà là để trấn áp kẻ khác khi họ không thể thắng trong một cuộc tranh luận bằng lý lẽ… hay họ không đủ khả năng thuyết phục người khác, họ sẽ nổi khùng lên và dùng cơn thịnh nộ để khuất phục đối thủ… Nhiều nhà tâm lý học đều đồng ý rằng :
    - Trút Cơn Thịnh Nộ Lên Kẻ Bạn Đang Tức Tối Là Thiếu Khôn Ngoan.
    Vì sao vậy…? Xin thưa… Vì hai lẽ :
    - Thứ nhất… bạn không thể khống chế được đối phương… dù bạn có thể trấn áp người đó bằng sự giận dữ… thì bạn cũng chỉ có thể kiểm soát và hạn chế được thái độ của họ đối với bạn… chứ không thể điều khiển được ý nghĩ của họ về bạn …
    - Thứ hai… nếu bạn nói thẳng cho người bạn đang tức giận biết cảm xúc của bạn… thì đến lượt người đó có thể cũng sẽ nổi khùng lên…và quan hệ có thể đổ vỡ vô phương hàn gắn..! Rốt cuộc mọi việc sẽ càng tệ hại hơn .
    Nếu tính khí bạn nóng nảy như hỏa diệm sơn…thì hãy ráng canh chừng nó. Hãy lưu ý những dấu hiệu báo trước ( Chẳng hạn như tay chân bạn sẽ lạnh toát, hay dạ dày sẽ co thắt trước khi bạn bùng nổ )… Quan trọng hơn nữa…bạn phải tự nguyện chặn đứng nó kịp lúc…Thay đổi cách suy nghĩ của bạn, thay đổi phương pháp giải quyết vấn đề…( Phương pháp tốt nhất là nên bước vào phòng tắm, xả nước lên người. Làm thế bạn sẽ cảm thấy rất là dễ chịu…và tốt nhất nên tránh không can dự vào cuộc tranh chấp dễ gây tổn hại cho sức khoẻ
    Khi nhận thức được rằng sự giận dữ bắt bạn phải trả một giá rất đắt về tinh thần lẫn vật chất… rằng nó có thể phá huỷ nghề nghiệp và những quan hệ xã hội của bạn…thì việc thay đổi của bạn sẽ thoáng hơn… bớt khó khăn hơn.
    Tóm lại…để biết kiềm chế hay bộc lộ cảm xúc trước cơn tức giận…bạn phải biết rèn luyện bản thân..ráng Tịnh tâm… phải cảnh giác và kiểm soát những cảm xúc nội tâm…phải biết rõ trước những dấu hiệu…và phải biết kiềm chế khi thấy mình sắp sửa “Nổi cơn thịnh nộ” …hãy kiên trì luyện tập để giảm bớt nóng nảy…đó là những gì bạn có thể làm để giúp mình có thể hành động đúng đắn và vượt qua cơn nóng giận .

2. Xzen nàyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyy

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa. Bạn muốn mở lại chủ đề? Nhắn tin cho admin Thiên Thanh Hi