Em lại về .........trong mơ

Thảo luận trong 'Tâm sự, tùy bút' bắt đầu bởi qbkinhdi, 26/3/12.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa. Bạn muốn mở lại chủ đề? Nhắn tin cho admin Thiên Thanh Hi

1. Các bạn vào link sau nếu muốn nghe nhạc nền nhé.http://me.zing.vn/apps/blog?params=ayevyofa/blog/detail/id/680586193
    Thanks for reading!

Hôm nay khi ngồi ăn chén cơm nóng bốc hơi tôi thấy nhớ da diết một người. Tôi nhớ khoảng thời gian chúng tôi sống bên nhau. Những tô canh nóng, những miếng thịt kho quéo, những miếng rau sống, những nụ cười. Tôi nhớ những bữa cơm ngọt ngào, những bữa cơm hạnh phúc của một gia đình nhỏ, hạnh phúc thật ấm của 2 đứa tôi.

Bữa cơm mang tên em.

Tôi nhớ mỗi sớm thức dậy có em mang cho tôi một ca nước đá, đánh thức tôi dậy và em vào ôm siết lấy tôi. Tôi nhớ những lúc 2 đứa ngồi bên nhau với ổ bánh mì xíu mại mà em thích. Tôi nhớ bên bờ hồ Le Le khi em nắm siết lấy tay tôi và ôm tôi thật ấm áp, ngồi giữa bạt ngàn hoa cỏ. Tôi nhớ ánh mắt anh ánh lên niềm sung sướng khi tôi che cho em giữa ánh nắng sáng nồng nồng. Tôi nhớ lắm cái cách em xách từng bọc thức ăn với nụ cười nở trên môi. Tôi nhớ cả lúc em vào bếp và nhìn em rửa rau, thái thịt, xắt củ cải, cắt cà chua. Tôi nhớ cả lúc tôi ăn một cách ngon lành những món em nấu và khen ngon.

Tôi nhớ bữa cơm mang tên em.

Lúc em về nhà bố mẹ ít hôm em đã nói với tôi rằng “Khi em ở gia đình lớn em chỉ muốn bay ngay về bên gia đình nhỏ của anh”. “Khi em ăn cơm với gia đình lớn của mình em không còn cảm giác hạnh phúc như xưa nữa, em nhớ bữa cơm của gia đình nhỏ với những món ăn anh và em cùng nấu“. Em đã đánh đổi sự sung sướng, giàu sang của một cô tiểu thư đỏng đảnh để đến bên tôi, em đã vứt bỏ những cung phụng, chiều chuộng để làm 1 người vợ ngoan, một người vợ đảm bởi những món ăn đầy dinh dưỡng cho chồng. Tôi thích ăn món cá sốt cà chua, và em thường nói "thích làm món đó cho tôi". Tôi nhớ vẻ mặt nghịch ngợm của em khi hôn tôi để "hối lộ" tôi mong tôi rửa chén bát cho... Và thường thì tôi cùng em rửa chén bát !

Tôi nhớ hạnh phúc với bữa cơm mang tên em.

Có lần em vào bếp làm món canh cải cho tôi ăn, em cầm chiếc khăn ướt để nhấc chiếc nồi xuống khỏi bếp. Khi em cầm chúng lên em chưa cảm nhận được sự nóng, và rồi trong chốc lát em thấy tay mình nóng như sắp chảy ra, nhưng em đã lỡ mang nó rồi, em không thể buông ra sẽ đổ xuống sàn nhà, em sẽ bị phỏng. Em cố gắng giữ nó và di chuyển, đến khi em hạ được nó xuống nền nhà thì tay em cũng đã bị phỏng mất rồi. Em đau, em buốt, em thấy rất khó chịu. Nhưng khi tôi về đến, ngồi vào mâm cơm, ăn hết canh em nấu, ăn hết cơm trong nồi. Em vui vẻ :" em thấy bị phỏng cũng đáng lắm chứ." Em của tôi ngốc thật....!

Tôi nhớ những sự hi sinh vì bữa cơm mang tên em.

"Khi đến nhà mới, bữa cơm lại mang niềm vui khác anh nhỉ?"- Em ngây thơ hỏi tôi. Bữa cơm trong mái nhà chung, chỉ 2 chúng tôi, những nụ hôn vội vàng trong bữa cơm, những vòng tay thật chặt trong bữa cơm, những cái hôn ánh lên niềm hạnh phúc. Tôi và em cùng đi chợ, cùng chọn những thứ tôi và em thích, em muốn ăn thịt nhưng chúng tôi phải tiết kiệm tiền, và tôi mua đậu hủ, nhưng khi em nấu canh cải đỏ và đậu hủ thì 2 đứa tôi ăn rất ngon lành. Em thương tôi, em yêu tôi, và tôi thấy thật tệ khi không có tiền mua thịt cho em. Nhưng tôi và em đều hạnh phúc vì bữa cơm nghèo vậy mà vẫn khiến cho nhau hạnh phúc.

Tôi nhớ những bữa cơm nghèo mang tên em...

Em à... !

Hiện tại, anh đang khao khát có 1 bữa cơm gia đình, nhưng anh không thể tìm được. Ba mẹ anh không hòa đồng với anh được, và anh cũng bướng bỉnh không thể hòa mình với họ được. Anh không ăn cơm nhà đã mấy tháng nay rồi. Anh khao khát được thấy nụ cười trong bữa cơm, Anh khao khát nghe những câu chuyện trong bữa cơm, Anh khao khát có niềm hạnh phúc mang tên bữa cơm gia đình. Nhưng, Anh tìm mãi mà không có được. Anh nhớ đến bữa cơm gia đình của 2đứa mình, anh nhớ ánh mắt em khi anh ăn những món em nấu và khen ngon, anh biết là em nấu ăn có vị ngọt nhưng anh vẫn ăn hết, vì trong đó còn có tình yêu của em nữa, anh biết tình yêu của chúng mình được nuôi dưỡng từ những bữa cơm… những bữa cơm mang tên em.

Anh nhớ em, nhớ gia đình của chúng mình, nhớ những bữa cơm nóng do em nấu, nhớ nụ cười của em khi anh đi chợ cùng em, nhớ cảm giác em bĩu môi khi anh rửa chén nhanh chóng mặt, nhớ những lúc em hạnh phúc khi anh nhìn em trìu mến khi em nấu những món ăn cho anh, nhớ nụ hôn của em khi chúng mình hạnh phúc.

Anh nhớ lắm… nhớ em... nhớ bữa cơm mang tên em.

2. Bino

Bino <b>Ph¡êµ †roⁿg g¡ó</b>

Hay lắm bạn ạ.muốn khóc rồi đó :((

3. Mình đã khóc như một đứa trẻ con-mình là một thằng đàn ông. Mình nhớ cô ấy lắm

4. Tớ còn không có ai cho mà nhớ nữa :(( >> Sống như hòn đá

5. Oài. Xúc động quá. :((

6. Gia Bảo

Gia Bảo <b>Long[̲̅ə̲̅٨̲̅٥̲̅٦̲̅]Hiền</b>

Xin lưu ý đồng chí này:
    Tôi nhắc lại 1 lần nữa .nghiêm cấm lập 2 toppic cùng chủ đề.tôi đã nói mấy lần rồi mà vẫn vậy.
    Rất tuyên dương đồng chí tạo ra những toppic để anh em xem,nhưng xem chỉ cần xem 1 toppic thôi.

7. Anh MOD xem lại chứ. Em đặt 2 chủ đề ở 2 mục khác nhau mà anh. Mong anh thông cảm, em chỉ muốn anh em được mở mang thêm tâm hồn của mình. :x

8. Nghe nhạc nền lại nhớ đến bài hát mình thích
    [video=youtube;qMu20n2sOfg]http://www.youtube.com/watch?v=qMu20n2sOfg[/video]

Last edited: 29/3/12
  9. Good !

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa. Bạn muốn mở lại chủ đề? Nhắn tin cho admin Thiên Thanh Hi