Đố vui.....!!!

Thảo luận trong 'Quán nghỉ' bắt đầu bởi linhhala, 5/12/13.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa. Bạn muốn mở lại chủ đề? Nhắn tin cho admin Thiên Thanh Hi
  1. Qua nhiều lần thắc mắc 1 câu hỏi mà không biết trả lời ntn. Tra trên google.com cũng không có. Ai ghé qua biết trả lời hộ giúp mình vs
    Theo bạn thì : Quả trứng có trước hay là con gà có trước ??? :-*

2. Vậy tớ hỏi lại bạn 1 câu nếu bạn trả lời đc thì bạn sẽ giải đáp đc câu kia..đơn giản thôi..
    theo bạn tổ tiên xa xưa của ta thì cụ tổ trai có trước hay cụ tổ gái có trước =))

3. nhầm pic rồi a Gà ak, bảo sao biệt hiệu Linh gà, hỏi ngay vấn đề về Gà :))

4. Tớ cũng thắc mắc con gái có trước hay con trai có trước ))

5. Đây là 1 câu hỏi mà các thầy cô giáo dạy triết hay hỏi học sinh. Câu đố như là 1 ví dụ để hiểu được phủ định biện chứng là gì? Cụ thể: Khi con gà xuất hiện, nó là 1 hiện tượng phủ định hiện tường (sự vật) quả trứng, nhưng ko hoàn toàn xóa bỏ hoàn toàn hiện tượng quả trứng. Và ngược lại. Ở đây mình copy lại k/n PĐBC là gì để các bạn tiện theo dõi:
    Câu hỏi nghe có vẻ buồn cười nhưng câu trả lời là 1 vấn đề trừu tượng, trong 1 phạm trù mà rất nhiều SV phải vất vả để có thể vượt qua đc nó để có thể ra trường đúng hẹn :))

- - - - - - - - - -

Bổ sung thêm 1 ví dụ trong phép PĐBC là: sự xuất hiện các chế độ xã hội để thay cho các chế độ XH cũ: Nguyên thủy>Nô lệ>Phong kiến>Tư bản>XHCN...
    Có thể mình nói chưa đc đúng nhưng ý mình là như thế, muốn hiểu kỹ về câu hỏi này thì nên đến hỏi giáo viên triết học hoặc đọc thêm sách nhé :D

6. Quả trứng có trứoc là cái chắc.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa. Bạn muốn mở lại chủ đề? Nhắn tin cho admin Thiên Thanh Hi