đố vui

Thảo luận trong 'Quán nghỉ' bắt đầu bởi AnhxDuong, 20/11/09.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa. Bạn muốn mở lại chủ đề? Nhắn tin cho admin Thiên Thanh Hi
  1. AnhxDuong

AnhxDuong <font color=blue>RuadbxPunk</font>

Có năm tên đi cướp được 100 đồng tiền vàng, chúng quyết định chia nhau theo cách sau:

Đầu tiên năm người bốc thăm thứ tự trước, sau đó để người số 1 đưa ra cách chia, rồi năm người tiến hành biểu quyết. Nếu hơn một nửa đồng ý thì phương án kia sẽ được tiến hành, nếu không thì người đó sẽ bị giết chết. Nếu như số 1 chết rồi, lại đến số 2 đưa ra phương án, bốn người còn lại biểu quyết cũng như vậy, nếu hơn một nửa đồng ý thì sẽ tiến hành thực hiện phương án của anh ta, nếu không anh ta cũng sẽ bị giết. Và cứ lần lượt như vậy.

Nhưng năm tên cướp này đều rất thông minh và tham lam, đây vốn là bản tính của chúng, nên việc muốn giết người là điều rất dễ hiểu. Vậy, nếu bạn là số 1 phải đưa ra phương án đầu tiên, thì bạn sẽ chia như thế nào để vừa có thể bảo toàn tính mạng cho mình, lại vừa có thể thu được số vàng nhiều nhất?
    mình thấy câu này rất hay, mọi người thử nhé , (20 chao ss3 dành cho người giải đúng)

2. Amyhuyen

Amyhuyen Thành viên mới

Đáp án như sau :
    trường hợp 1 có một tên chia vàng,thì tất nhiên nó sẽ ôm 100 đồng đó
    trường hợp 2 có hai tên chia vàng, thằng thứ 2 có uy tín hơn thằng thứ 1 nên nó chia là 100 : 0(0 phiếu)
    trường hợp 3 có ba tên chia vàng , thằng thứ 3 này nó sẽ chia cho thằng thứ 1 một đồng để thằng này bỏ phiếu cho nó ( thằng thứ nhất ngĩ 1 đồng còn hơn 0) nên nó chia 99 : 0 : 1(1 phiếu )
    trường hợp 4 có 4 thằng chia vàng, thằng thứ 4 sẽ chia cho thằng thứ 2 một đồng để lấy phiếu thằng này vì thằng thứ 2 giờ chưa có đồng nào nên nó sẽ chia 99 : 0 : 1 : 0.(1 phiếu)
    Bây giờ tới lượt ta, thằng thứ 4 chia như vậy thì ta thấy thằng thứ 3 và 1 chưa có đồng nào nên ta sẽ chia 98 : 1 : 0 : 1 (đủ 3 phiếu) ôm 98 đồng .
    Em chia như vậy anh dương thấy sao,nếu sai đừng chém em nhé :D
    Acc Amyhuyen

3. 100: 5= 20 => moi thang 20 chao.

4. AnhxDuong

chia như thế nó bắn bỏ mẹ rùi còn đâu(có 5 tên mà)

5. Amyhuyen

Amyhuyen Thành viên mới

Em đính chính lại :
    nếu 3 tên trước chết rồi thì tên thứ 5 sẽ phản đối tên thứ 4 để hắn phải chết và ôm trọn tiền vàng. Tên thứ 4 lúc này chỉ còn cách ủng hộ tên thứ 3. Tên thứ 3 biết vậy nên chia là 100 : 0 : 0. Như vậy hắn có thể thoát chết nhờ phiếu của mình và tên thứ 4. Tên thứ 2 biết vậy nên chia là 98 : 0 : 1 : 1. Cách này có lợi cho tên thứ 4 và 5 nên tên thứ 2 này có 3 phiếu và sống sót. Về phần ta, biết được tên số 2 như vậy nên ta có thể chia làm 2 cách 97 : 0 : 1 : 0 : 2 và 97 : 0 : 1 : 2 : 0. Như vậy thằng 3 sẽ có lợi và thằng 4 , 5 thằng nào cầm tiền nhiều hơn sẽ bỏ cho ta 1 phiếu. Đủ 3 phiếu và 97 bạc.
    Chắc không sai rồi hèhè .

6. AnhxDuong

t3=1 đ..t2=2 đ..t4=0 đ...t1=0 đ ..t5= còn lại.. ten t3 va t2 sẽ ok luôn..(3/5)
    vậy là t5 = 97 Đ
    nhưng bản chất keo kiệt thà chết còn hơn

7. câu hỏi về toán học
    8/n+4/n=12
    hãy CM 8/m+4n tại sao = 12 =))

8. Amyhuyen

Amyhuyen Thành viên mới

Thì kết quả em cũng 97 đồng mà :D

9. AnhxDuong

đấy là anh viết lại mà, ko đc đồng nào thì chè cháo gì

10. Amyhuyen

Amyhuyen Thành viên mới

ặc. Có công viết mà anh . Bắt gặp Thiên Thanh Hi cũng tham gia bên trang đó :D

11. AnhxDuong

hí hí

12. Amyhuyen

Amyhuyen Thành viên mới

20 chaos = 40 bạc
    100 bạc - 40 = 60 bạc. :D.

13. AnhxDuong

oài .

14. PiYeu

PiYeu Chiến Binh

Các bạn ơi!mình vừa sưu tầm được một bài toán thế này:Câu hỏi: Bạn hãy tưởng tượng bạn đang đi trên 1 con thuyền trên 1 dòng sông có rất nhiều cá ăn thịt đến giữa dòng bỗng thuyền của bạn bị thủng 1 lỗ rất to, sau vài phút nữa thuyền sẽ chìm và chắc chắn bạn sẽ là bữa ăn những con cá này. Bạn làm cách nào đơn giản nhất để thoát ra khỏi cái hoàn cảnh chết tiệt này? Mình sắp bị ăn thịt rồi.huhu.các bạn cứu mình với?Mình pải làm thế nào đây?

15. Amyhuyen

Amyhuyen Thành viên mới

Vậy Piyêu đừng tưởng tượng nữa nhé ^^!

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa. Bạn muốn mở lại chủ đề? Nhắn tin cho admin Thiên Thanh Hi