Công cha như núi Thái Sơn

Thảo luận trong 'Quán nghỉ' bắt đầu bởi Gravita, 9/12/12.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa. Bạn muốn mở lại chủ đề? Nhắn tin cho admin Thiên Thanh Hi
  1. Công Cha Như Núi Thái Sơn
    Nghĩa Mẹ Như Nước Trong Nguồn Chảy Ra
    Một Lòng Thờ Mẹ Kính Cha
    Cho Tròn Chũ Hiếu Mới LÀ Đạo Con
    Những câu tục ngữ trên thật quen thuộc đúng không các bạn? Ai sinh ra trên đời này đểu chẳng cần phải có cha có mẹ. Ai lớn lên thành người đều chẳng cần có sự nuôi dưỡng của mẹ của cha. Nhưng với mình lại không được hoàn hảo như vậy! Mình xin gửi tới các bạn đôi dòng tâm sự về người Cha đáng kình của mình mong các bạn bớt chút thời gian đọc nhé. tks
    Niềm hạnh phúc lớn nhất của người con là được nuôi nấng bởi cả cha và mẹ nhưng với mình tình cảm mình nhận được không có từ cả 2. Mình sinh ra trong một gia đình nhỏ làm nông nghiệp nhà có 3 chị em mình là út Cha mình làm nghề nông những ngày tháng dỗi Cha đi làm thêm phụ người ta để kiếm thêm thu nhập. còn Mẹ không biết mẹ dời bỏ cha bỏ 3 chị em mình từ khi nào mình chỉ biết lúc mình sinh ra mẹ đã qua đời ( do đẻ khó). Với các bạn hình ảnh mẹ và cha luôn đỗi quá quen thuộc đúng không? Vì cha mẹ bên ta hàng ngày mà nhưng với mình hình ảnh về mẹ chỉ qua những lời kể của 2 chị và người cha minh yêu thương nhất và cả tấm hình mẹ đặt trên tủ thờ mà mình thấy hàng ngày. Chỉ có người Cha là luôn hiện hữu trong tâm chí mình thôi. Cảnh gà chống nuôi con cảnh người cha một tay nuôi 3 chị em khôn lớn như bay giờ sao mà thieng liêng cao đẹp vậy. Giờ đây mình đã lập gia đình 2 chị cũng đã có gia đình và các cháu nhỏ. mình cũng có 1 bé gái 8tháng tuổi các cụ ngày xưa nói chẳng sai Nuôi Con Mới Hiểu Lòng cha Mẹ . không biết ngày xưa lúc còn nhỏ không có mẹ nhưng lúc mình thèm sữa nhưng lúc mình gắt ngủ Cha xoay sở như nào nhỉ vì mình thấy bé gái của minh mỗi lúc như vậy thì chỉ có Mẹ nó là chiều được nó thôi. Mẹ mất đã được 24 năm rồi 24 năm Cha ở vậy gà chống nuôi con lúc mình còn nhỏ thấy các bác các chú ai cũng khuyên cha đi bước nữa chứ 1 mình nuôi dậy 3 đứa sẽ khổ lắm nhưng Cha đều từ chối lúc ý mình chưa hiểu tại sao nhưng khi biết suy nghĩ một chút mình đã kịp hiểu chắc tại cha quá yêu thương 3 chị em và có lẽ tình cảm Cha giành cho Mẹ quá sâu nặng. Và giờ đây khi cha đã có tuổi vẫn mặc kệ mọi người xung quanh khuyên nhủ Cha vẫn không đi bước nữa. Con nuôi cha không bằng bà nuôi ông. mọi người đều nói vậy mình và hai chị cũng khuyên Cha đi bước nữa sau về già có Gì chăm sóc sẽ tốt hơn nhưng Cha vẫn không nghe.. câu nói của Cha mà có lẽ cả đời này mĩnh sẽ không bao giờ quên đó là .( bố sống 1 mình quen rồi hơn 20 năm nuôi 3 chị em mày khôn lớn không cần đàn bà giờ con đã có gia đình sinh được cho bố 1 đứa cháu là bố hạnh phúc lắm rồi quãng đời còn lại của bố chỉ cần thấy con hiếu cháu ngoan là bố hạnh phúc rồi). mình không kìm được nước mắt khi Cha nói vậy..hơn 20 năm bố sống vì con giờ những năm tháng còn lại bố vẫn sống vì con vì cháu..mình luôn tự hỏi tại sao khi mình đã khôn lớn 2 chị cũng đã tạm ôn tại sao Cha không sống cho bản thân Cha? có lẽ tình cảm của người Cha quá thiêng liêng phải không các bạn. giờ mình cũng đã làm bố tấm gương của Cha sẽ luôn là gương soi sáng chuẩn mực để mình cỏ thể làm một người cha tốt. Cha ơi dù phải nói trăm ngàn lời con vẫn muốn thốt lên cảm ơn cha nhiều lắm và con yêu cha rất nhiều... Cuộc sống không cho mình biết tình cảm của Mẹ nhưng lại ban cho mình một người cha thật tuyệt
    Con Yêu Cha Thật Nhiều.....

2. Chúc bạn giành được giải cao nhất trong cuộc thi

Gravita thích bài này.
  3. thực ra nếu nói không muốn có giải thì không phải nhưng viết được lên tâm sự là quan trọng hơn cậu à tks cậu nha ;)

Thu Muộn thích bài này.
  4. Viết lên là để giãi bày tâm sự, còn được giải là niềm an ủi, động viên lớn lao cho bản thân mình nỗ lực. Có thời gian qua box tâm sự đọc bài tùy bút của tôi.

5. tớ đọc từ mấy hum trước cơ

6. Mang đi dự thi dưới dạng tự sự được không nhỉ?

7. cái này thì mình không rõ nữa cậu ạ cứ đọc kĩ nội qui cuộc thi rồi mình làm thôi cậu

8. Đề thi là :Viết về người cung quanh mình. Cũng được dự thi đấy. Bít đâu...

9. Up nào lên top đi :D

Gravita thích bài này.
  10. tks you Giáp mặt nhợn ;)

11. Thằng e tôi.viết xúc động quá.đọc xong mà a rơm rớm nước mắt.

12. tâm sự này e giữ kín trong lòng cũng khá lâu rồi a ạ :x

13. Lên nào cả nhà ơi :x

14. Giấu kín lâu lắm rồi giờ gặp thời điểm chín muồi là em bục phát =))

15. không hẳn cậu à ;)...............

16. mailybaby

mailybaby Cư Dân

Xúc động quá ;;)

17. Cha mẹ bao giờ cũng là nhưng thứ cao cả nhất vs chúng ta.tiền bạc ko bao giờ đánh đổi đc tình yêu thuơng của cha mẹ

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa. Bạn muốn mở lại chủ đề? Nhắn tin cho admin Thiên Thanh Hi