Thắc mắc Admin và các pro máy tính cho hỏi !

Thảo luận trong 'Hà Nội 2' bắt đầu bởi anhvaemct, 16/9/15.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa. Bạn muốn mở lại chủ đề? Nhắn tin cho admin Thiên Thanh Hi
  1. Đợt gần đây máy mình cứ mỗi lần bật hay tắt 1 ứng dụng nào đó là CPU nó lại phát ra tiếng kêu chít chít như kiểu chuột kêu ấy và máy bị chậm đi nhiều ! Bác nào pro phán hộ em cái bệnh để còn mua thuốc về cho nó uống 0.o

Con máy này nó cùi nhưng nó gắn bó với mình gần chục năm nay rồi nên là ko muốn tiễn em nó đi tý nào :))

Last edited: 16/9/15
  2. chít chít là do CPU hoạt động quá công xuất thì phải . =))

anhvaemct thích bài này.
  3. Đâu ko phải, kể cả là ko chơi MU, vào FB hay diễn đàn nó cũng bị :)) CPU và Ram gần như còn nguyên :v

4. chắc bị chuột chạy vào rồi, cậu lắp thử con mèo vào đấy xem có đỡ hơn ko :))

hoancon89anhvaemct đã thích.
  5. Thôi để tớ làm tý bả chứ mèo vào nó cắn còn ác hơn chuột :v

6. tocbacvjp

tocbacvjp Gà Vô Đối

Vệ sinh máy đy là dc

anhvaemctcoixuongkk đã thích.
  7. máy bản tản nhiệt ko tốt tháo hết ra phụt bụi xong gắn lại là hết

anhvaemctcoixuongkk đã thích.
  8. Cảm ơn anh em tư vấn nhé :v Để lát vác nó xuống tắm cho nó phát :))

9. mua keo về bôi em chip , em áy hoạt động nhiều hết nhớt :D
    ko liên quan nhưng nên mua cục pin mới bỏ vào main đi là vừa

anhvaemct thích bài này.
  10. CPU làm sao mà nó phát ra tiếng kêu đc, nó không hoạt động cơ học, cấu thành bởi các bóng bán dẫn. Bạn nên kiểm tra cái ổ cứng của bạn thì đúng hơn. Dùng hirenboot kiểm tra, tháo ốc bắt ổ cứng trên case đưa ổ ra ngoài dí xát tai vào nghe. Có thể phần cơ bị xuống cấp, đọc chậm do bad sector hoặc delay.

phongangaanhvaemct đã thích.
  11. Pin thì hết từ lâu rồi nên đồng hồ thỉnh thoảng nó vẫn bị nhanh chậm cơ mà lười tháo lắp nên là chẳng bao h sờ tay vào :))

12. Thôi để hôm nào mình gọi người về xem chứ h mở cái máy ra nhìn chẳng khác gì gà xem bản đồ ma trận :)) Có biết gì về bên trong nó đâu :D

13. xin lỗi mình cũng chỉ là thằng thợ Photoshop :D

14. Ngon nhỉ :)) Hôm nào chỉnh sửa cho vài kiểu ảnh bạn nhé ;))

15. Dí tai vào nghe cái ổ cứng là biết thôi.

anhvaemct thích bài này.
  16. xem thử xem ở thanh tásk manager xem CPU lên bao nhiêu nếu không nhầm là do file ggdllhost.exe :)

anhvaemct thích bài này.
  17. Chơi 3 acc mình kéo hết xuống cũng chỉ còn 24% CPU thôi, Ram thì 3,1G hay là nó chạy hết Ram nó chuyển dung lượng của ổ cứng sang cho Ram nên mới bị thế nhỉ 0.o

18. bạn dùng bản mini hay dùng bản full...+ thêm nữa nếu cắm 3 acc có dùng Crlt+f8 hay không + thêm nữa nếu k đc có thể chụp lại toàn bộ task manager để ae coi xem thừa file nào thì bảo bạn tắt đc ngồi mò kim thế này không ra nguyên nhân đâu :)

anhvaemct thích bài này.
  19. Mình dùng bản mini và có dùng ctrl + f8 b ạ !

B xem giúp mình với nhé :)) Gà về khoản này quá ;))

Các file đính kèm:

20. máy bạn vẫn hoạt động bình thường mà bạn nên xem những cách sau để khắc phục
    1 tiếng bíp ngắn: Một tiếng bíp ngắn là test hệ thống đạt yêu cầu, đó là khi bạn thấy mọi dòng test hiển thị trên màn hình. Nếu bạn không thấy gì trên màn hình thì phải kiểm tra lại monitor và card video trước tiên, xem đã cắm đúng chưa. Nếu không thì một số chíp trên bo mạch chủ của bạn có vấn đề. Xem lại RAM và khởi động lại. Nếu vẫn gặp vấn đề thì có khả năng bo mạch chủ đã bị lỗi. Bạn nên thay bo mạch.
    2 tiếng bíp ngắn: Lỗi RAM. Tuy nhiên, trước tiên hãy kiểm tra card màn hình. Nếu nó hoạt động tốt thì bạn hãy xem có thông báo lỗi trên màn hình không. Nếu không có thì bộ nhớ của bạn có lỗi chẵn lẻ (parity error). Cắm lại RAM và khởi động lại. Nếu vẫn có lỗi thì đảo khe cắm RAM.
    3 tiếng bíp ngắn: Về cơ bản thì tương tự như phần 2 tiếng bíp ngắn.
    4 tiếng: Về cơ bản thì tương tự như phần 2 tiếng bíp ngắn. Tuy nhiên cũng có thể là do bộ đặt giờ của bo mạch bị hỏng.
    5 tiếng bíp ngắn: Cắm lại RAM. Nếu không thì có thể phải thay bo mạch chủ.
    6 tiếng bíp ngắn: Chíp trên bo mạch chủ điều khiển bàn phím không hoạt động. Tuy nhiên trước tiên vẫn phải cắm lại keyboard hoặc thử dùng keyboard khác. Nếu tình trạng không cải thiện thì tới lúc phải thay bo mạch chủ khác.
    7 tiếng bíp ngắn: CPU bị hỏng. Thay CPU khác.
    8 tiếng bíp ngắn: Card màn hình không hoạt động. Cắm lại card. Nếu vẫn kêu bíp thì nguyên nhân là do card hỏng hoặc chíp nhớ trên card bị lỗi. Thay card màn hình.
    9 tiếng bíp ngắn: BIOS của bạn bị lỗi. Thay BIOS khác.
    10 tiếng bíp ngắn: Vấn đề của bạn chính là ở CMOS. Tốt nhất là thay bo mạch chủ khác.
    11 tiếng bíp ngắn: Chíp bộ nhớ đệm trên bo mạch chủ bị hỏng. Thay bo mạch khác.
    1 bíp dài, 3 bíp ngắn: Lỗi RAM. Bạn hãy thử cắm lại RAM, nếu không thì phải thay RAM khác
    1 bíp dài, 8 bíp ngắn: Không test được video. Cắm lại card màn hình.

anhvaemct thích bài này.
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa. Bạn muốn mở lại chủ đề? Nhắn tin cho admin Thiên Thanh Hi