7 thắc mắc thường gặp về nguyệt san

Thảo luận trong 'Quán nghỉ' bắt đầu bởi daothihoa88, 8/10/12.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa. Bạn muốn mở lại chủ đề? Nhắn tin cho admin Thiên Thanh Hi
  1. daothihoa88

daothihoa88 Cư Dân

Là phụ nữ ai cũng phải trải qua những ngày nguyệt san khó chịu trong tháng. Các bác sỹ sẽ giúp làm sáng tỏ thêm một số thắc mắc thường gặp vào ngày ấy.

1. Không thể quan hệ vào ngày nguyệt san?

Sai.

Trên thực tế, vào ngày nguyệt san dù khó chịu nhưng có rất nhiều chị em có hưng phấn với chuyện phong the nhưng cũng có chị em “đành” phải chiều chồng.
    Theo các bác sỹ, bạn có thể quan hệ vào ngày nguyệt san. Tuy nhiên có rất nhiều rắc rối xảy ra khiến bản thân phải nói không với nó: bẩn đệm, chăn…; tinh thần không thoải mái (vì nghĩ rằng đây ko phải là thời điểm thích hợp cho chuyện này); sức khoẻ của chị em không tốt (đau bụng, đau đầu, buồn nôn…)… Tất cả những rắc rồi này khiến cho cả 2 phía không đạt được cực khoái và chuyện đó vào ngày này thường làm cả 2 phía thất vọng.
    Sự ham muốn của chị em tăng vào những ngày này được giải thích là do sự thay đổi hormon. Tuy nhiên nếu quan hệ vào những ngày này bạn có nguy cơ bị nhiễm trùng cao. Vì thế bao cao su là thứ không thể thiếu nếu bạn quan hệ vào ngày nguyệt san.

2. Có thể chơi thể thao vào ngày nguyệt san?

Đúng.

Các bác sỹ khuyên chúng ta nên chơi thể thao vào những ngày này. Thể thao không những làm lưu thông máu mà còn giúp quên đi chứng đau bụng, đau đầu, buồn nôn… xuất hiện vào những ngày này. Nhưng nếu bạn đau bụng đến phát khóc, không thể đứng dậy được, hãy nói không với thể thao.
    Bạn nên lưu ý chọn những môn thể thao nhẹ nhàng (thể dục, đi bộ…) để tập trong những ngày này. Tránh làm những hoạt động nặng gây mất sức…
    Bạn có thể dùng băng vệ sinh miếng hoặc tròn (đặt vào trong âm đạo) để chơi thể thao, tuy nhiên nếu bạn muốn đi bơi bắt buộc bạn phải dùng băng vệ sinh tròn.

3. Dùng băng vệ sinh tròn sẽ rách màng trinh

Sai.

Theo nguyên tắc của màng trinh, màng có thể ít nhiều mở ra ngay cả khi chị em không quan hệ. Khi lần đầu tiên bạn đặt một miếng băng vệ sinh tròn vào âm đạo, miếng băng sẽ nở ra một chút và do đó sẽ kích thích màng trinh giãn ra. Tuy nhiên điều này không hề làm rách màng trinh. Chỉ lần đầu tiên người con gái quan hệ tình dục với người bạn đời của mình màng trình mới bị rách. Màng trinh dù ít hay nhiều sẽ mềm ra để thích nghi với miếng băng vệ sinh tròn.

4. Stress có thể nặng thêm vào những ngày nguyệt san?

Đúng.

Theo nghiên cứu mới đây của các nhà nghiên cứu, những cơn đau bụng, đau đầu do nguyệt san gây nên là nguyên nhân quan trọng làm cho bệnh stress ở những chị em dễ bị stress hoặc đang bị stress càng nặng thêm. Hơn nữa, những ngày trước khi bắt đầu nguyệt san, tình tình của chị em thay đổi rõ rệt (hay buồn phiền, cáu bẳn, khó tập trung vào công việc…). Hiện tượng này gọi là hiện tượng trước kinh nguyệt.

5. Có thể thụ thai trong những ngày nguyệt san?

Đúng.

Đừng nghĩ rằng bạn không thể thụ thai trong ngày nguyệt san và chỉ có thể thụ thai vào giữa chu kỳ. Nếu bạn quan hệ vào ngày nguyệt san bạn có thể có thai vì trứng có thể rụng vào những ngày này. Bao cao su là lựa chọn hàng đầu cho những ngày này, nó giúp bạn tránh thai và tránh những bệnh truyền nhiễm do nguyệt san gây nên.

6. Bạn lên cân trong những ngày nguyệt san?

Đúng.

Trong những ngày nguyệt san, cơ thể chị em bị giữ nước. Chị em cảm thấy người căng lên, đặc biệt là ngực trở nên nặng và nhạy cảm. Bạn đừng lo lắng, hiện tượng này sẽ mất đi sau khi hết nguyệt san. Một lý do nữa làm chị em tăng cân trong những ngày này đó là rất nhiều chị em thèm ăn đồ ngọt trong những ngày nguyệt san.

Hãy hạn chế những thực phẩm có đường, hãy thay chúng bằng nhứng món ăn khác mà bạn vẫn yêu thích.

7. Tắm nước nóng sẽ làm giảm đau bụng do nguyệt san?

Đúng.

Khi bạn đau bụng, quan trọng nhất là bạn phải thư giãn. Tắm bằng nước nóng sẽ giúp bạn giảm đau với điều kiện bạn phải được hoàn toàn thư giãn trong thời gian tắm. Nước nóng sẽ làm bạn giảm đau. Ngoài ra, bạn có thể nằm trên giường và dùng túi chườm nóng. Nếu biện pháp này cũng không giúp bạn cải thiện tình hình, hãy đến gặp bác sỹ để có những lời khuyên hữu ích.

Địa chỉ: Số 1, Nguyễn Xiển - Thanh Xuân - Hà Nội (ngã tư Khuất Duy Tiến – Nguyễn Trãi) (bên trái nếu đi từ khuất duy tiến đến)
    ĐTCĐ: 04 – 35511999
    ĐTDĐ: 0908.520.678.
    Email: phongkhamdakhoaathena@yahoo.com
    Website: http://www.phongkhamdakhoaathena.com
    Thời gian làm việc: Từ 07h30 đến 17h30 tất cả các ngày trong tuần
    Hãy chăm sóc sức khỏe của bạn ngay từ bây giờ!

2. sieulucky

sieulucky ๑۩۞۩๑♥đệ tử♥๑۩۞۩๑

ọc.mình thấy ng yêu đến ngày thì biết ý nói không vs QHTD :>

3. Ngày QHTD nhưng ngày nào an toàn thế ! có phải là trước khi có... và sau khi có 1 tuấn ko ! nếu theo mình tính thì là như vậy !

4. phangngaydi

phangngaydi Cư Dân

Cứ đi bao cho an toàn bạn à ^^

5. Lần đầu tiên của người phụ nữ mà đi bao thì.... !

6. manhtienls

manhtienls Cư Dân

Cái này bạn phải hỏi bọn con gái ấy, chúng nó tính kỹ hơn. Mình không biết tính nên bị người yêu mình lừa suốt :((

7. sặc người iu mà lừa thì cưới ah !
    có thai là toi đời chưa muốn lấy vợ đâu !

sặc người iu mà lừa thì cưới ah !
    có thai là toi đời chưa muốn lấy vợ đâu !

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa. Bạn muốn mở lại chủ đề? Nhắn tin cho admin Thiên Thanh Hi