Nhóm tình nguyện Cỏ ba lá

Thảo luận trong 'Quán nghỉ' bắt đầu bởi bigbang, 9/12/12.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa. Bạn muốn mở lại chủ đề? Nhắn tin cho admin Thiên Thanh Hi
  1. Nhóm Tình Nguyện Cỏ Ba Lá !
    ---->Dũng Bất Tử<----

Tinh.... Tinh....
    Tiếng nhạc tin nhắn con Nokia N70 của tôi vang lên. Số của nhỏ bạn cấp 3. Tai trái ấn opep massager !Tai phải rê con 7Love về bar loren mua máu chuẫn bị đi chaos castel
    Mắt tôi lướt vội qua tin nhắn !
    -" Dug oi mi co wan ao hay sach vo cu k ?" ( Dũng ơi mi có quần áo hay sách vở cũ không ?)
    Tôi ngạc nhiên đọc lại kỹ xem tin nhắn viết gì. Không dấu nên dịch lại cho chắc chắn. Quái lạ nhỏ này sao tự nhiên hỏi mình sách vở quần áo củ làm chi ta @@! Kỳ lạ quá. Thả chuột đó rep lại với tâm trạng hết sức tò mò !
    -" uo rag tu nhien tom lai nt cho rong the nay ! mi hoi wan ao vs sach vo cu man chi do ?" ( Ủa răng tự nhiên tôm lại nhắn tin cho rồng thế này ! Mi hỏi quần áo với sách vở cũ mần chi đó ?)
    Nhỏ bạn rep lại !
    -" hi. Tau tham gia nhom tih nguyen co 3 la hon nam ni, h nhom chuan bi len vung nui tay bac de lam chuong trinh tinh nguyen tren do cho may em nho. dag gom gop quan ao vs sach vo len lam tinh nguyen do ma." ( Hì. Tau tham gia nhóm tình nguyện cỏ ba lá hơn năm ni, Giờ nhóm chuẫn bị lên vùng núi tây bắc để làm chương trình tình nguyện trên đó cho mấy em nhỏ. Đang gom góp quần áo với sách vở lên đó làm tình nguyện đó mà !)
    Tôi hết sức ngạc nhiên. Quái lạ nhỏ này cấp ba im lắm mà. Không phải im mà là quá im. quá rụt rè là đằng khác. Hai tay ấn vội tin nhắn rep lại !
    -"that k do, dung lua tau na" ( Thật không đó đừng lừa tau nha)
    Nhỏ bạn nhanh rep lại.
    -"that, k tin vao fb cua tau roi xem nhom co ba la, mi ranh thi tham gia cho vui, a nhom toan em xinh mi vo biet dau thoai khoi kiep FA" ( Thật, không tin vào FB của tau rồi xem nhóm cỏ ba lá, mi rảnh thì tham gia cho vui, à nhóm toàn em xinh mi vô biết đâu thoát khỏi kiếp FA)
    Tôi vội rep
    -"Ok, co chi tau ll sau nha" ( ok, có chi tau liên lạc sau nha)
    Chết cha rồi, mãi nhắn tin mà quên mất CC rồi. lỡ mất chuyến kiếm đồ thần rồi @@!. Miệng lầm bầm mấy câu rồi AFK con MU đó lướt FB.
    Tôi nhanh chóng link vào trang cá nhân của nhỏ bạn. ôi chao toàn ảnh du hí. ý không. du gì mà toàn ảnh hoang sơ rừng núi thế này @@!. Click vào nhóm tình nguyện cỏ ba lá. vì là nhóm mở nên tôi like rồi vào trang của nhóm !
    .... Liên miên về cái lần đầu tiên tôi biết về nhóm cỏ ba lá thế là đc rồi.. :D

Biết viết sao về nhóm nhỉ !
    Cỏ 3 Lá- Nhóm đc lập ra bởi các bạn trường ĐH Y Tế Cộng Đồng.

Thành lập đc 4 năm nay. Công việc chủ yếu của nhóm là Làm các chương trình tình nguyện. Mang anh sáng tri thức, vật dụng sinh hoạt học tập cho chác em ở các vùng bãn Tây Bắc. Nơi chỉ phù hợp cho những ai du hí đi phượt chứ không ai dại gì mà ở đó mà sống- cái nơi mà nước phài lấy ở sông. ngày ngày mang gùi đi học đi kiếm của sắn củ mài cách cả chục Km ! Lúc đầu mới thành lập. Nhóm hoạt động dựa trên kinh phí mỗi thành viên tự góp. Họ tự lo tiền xe, tiền thuốc thang, tiền ăn khi mỗi chuyến lên vùng cao đc tổ chức. Họ phải lo cho sức khỏe của mình khi không có một bác sỹ hay một y tá nào đi theo cả.
    Cứ đều đặn. 3 tháng họ lai đi một lần. Có khi thì nghỉ hè, có khi thì dịp lễ tết. Có khi ngay cả những ngày đông lạnh tê tái hay ngày hè nắng oi bức .Bất kẻ trời có mưa hay gió bão!

Dần dần nhóm cũng đã tìm được nhà tài trợ. Tuyển thêm các thành viên tâm huyết.
    Nhóm cũng đã đc lên VTV6- Chương trình đại sứ ước mơ !

Qua lân la hỏi tôi mới biết, trong nhóm có tới 3 nhỏ bạn trong lớp cấp 3 cùng tham gia ! Cái lần lớp tôi đi liên hoan một thằng bạn chuẫn bị đi du học tại nga. tôi- cùng mấy mạng trong phòng tôi cùng lân la chém gió vs 3 nhỏ bạn đó. Suốt buổi buổi bọn nó cứ kể chuyện về tình nguyện. Bọn tôi nghe rồi cười hí hửng xuýt xoa. Không xuyt xoa sao đc. Bọn nó kể àn chuyện lên vùng núi ngắm nhìn đồi, bãn làng, ruộng bậc thang, bọn nó chụp bao nhiêu ảnh, lại còn đc trèo đèo lội suối,.. Rồi có nhỏ bạn giơ cái tay lên. khoe vết bầm khi đang trèo suối bị té nữa chứ !
    Tới đây tôi mới giật mình. Bọn này đi nguy hiểm thế mà vẫn hăng tham gia. Lại là con gái nữa chứ @@! Phục thật phục thật !
    Chưa hết ngạc nhiên khi trong nhóm hầu hết là bạn gái. Bọn này quả thật- KHÔNG NGĂN ĐƯỢC LÒNG NHIỆT HUYẾT CỦA GIỚI TRẺ!
    bọn nó cứ kể , cứ kể, kể như chưa bao giờ được kể, nhiều nhiều kỷ niệm vui bọn nó đi tình nguyện được trải qua. Nào thì có lần cả nhóm đi lên ms vỡ lẻ mang nhầm túi sach vở vs quần áo , nào là lần cả nhóm đc giao lưu văn nghệ với chi đoàn xã trên đó, nào là lần cả tụi ngớ người khi tự nhiên thấy thiếu thành viên trong nhóm khi đi từ bãn về- hóa ra nhỏ đó xin về trước :D,...

Rồi có bạn tự hỏi. Nhóm tình nguyện, viết làm gì. tình nguyện từ thiện đầy ra đó sao không viết. Nhưng thưa các bạn, đây là toàn những sinh viên nghèo, khá hơn tý là khá thôi. Các bạn tình nguyện vì cái tâm chứ không phải vì cái tiếng mà đa số giới nhà giàu họ làm . Họ-nhứng sinh viên đang ngồi trên ghế nhà trường, họ vượt qua bao áp lực học tập , thi cử, cuộc sống cơm áo gạo tiền để đến với cái nghèo. cái đói trên Tây Bắc. Họ coi tình nguyện là niềm vui chứ không phải ngồi nhà lướt WEB chơi game như anh em tụi mình là niểm vui. Quá khó cho sinh viên ngành kỹ thuật như tôi. vốn văn ít ỏi không thể viết ra đc những khó khăn mà nhóm phải vượt qua
    Một trong số ít hình ảnh hoạt động của nhóm !

THẬT QUÁ KHÂM PHỤC NHỮNG TẤM LÒNG HƠN CẢ VÀNG RÒNG !

Lặng Im, Thiên Thanh Hicuong001 đã thích.
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa. Bạn muốn mở lại chủ đề? Nhắn tin cho admin Thiên Thanh Hi