Tâm sự của 1 thằng muốn đc làm lại cuộc đời :)

Thảo luận trong 'Tâm sự, tùy bút' bắt đầu bởi vbdarkking, 11/5/12.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa. Bạn muốn mở lại chủ đề? Nhắn tin cho admin Thiên Thanh Hi
  1. Thời gian cứ thế trôi-thấm thoát đã đc 1 năm trôi qua. Kể từ ngày ấy tôi xa chân vào con đường ko có ánh sáng của cuộc đời :)
    Có thể mọi người nghĩ tôi chém gió,có thể mọi người ko tin. Nhưng đây chỉ là 1 câu chuyện tôi muốn kể cho ae để tâm sự 1 chút nào đấy của cuộc đời và cũng để ae hiểu ra thế nào là tình người...

Cách đây 1 năm trước tôi là 1 con người hoàn toàn #. Để nói tôi có thể ngồi đây tán phét online suốt thế này thì thật sự là ko có. Thời gian của tôi trước đây là những cuộc vui,những lần ăn uống nhậu nhẹt...đi bar...đi tán gái... đi tìm thú vui của cuộc sống. Cuộc đời tôi bắt đầu như thế:

Trước khi đặt trên lên 1 đất nước mới,con người mới,cuộc sống mới tôi là 1 thằng con trai có thể nói là ngoan: ko hút thuốc,ko bay nhảy,ko bóng bánh và ko cờ bạc
    Thời gian đầu khi mới sang đây tôi chăm chỉ lắm,cố học sao cho thành tài để bố mẹ vui. 1 phần cũng vì mới sang ko có bạn,ko quen biết ai. Tự tìm trường,tự tìm nơi ở bắt đầu 1 cuộc sống xa nhà. 1 năm rồi 2 năm,3 năm trôi qua tôi cũng đã có đc tấm bằng đại học trong tay sau bao nhiêu cố gắng

Tôi vui lắm-bme ai cũng đều phấn khởi và tự hào vì tôi. Thời gian đó tôi đã có tất cả
    Nhưng cuộc đời tôi thay đổi khi tôi xa ngã vào vòng xoáy của cuộc đời. Tôi vốn là 1 thằng rất coi trọng và tin tưởng ae bạn bè,có thể làm tất cả vì ae bạn bè. Sẵn sàng bỏ ng/y nếu bạn bè ko thích. Và tôi cũng đã làm thế rất nhiều lần,nhưng cũng chính vì thế mà tôi xa ngã

Tôi đc những thằng bạn mà tôi cho là bạn tốt đưa vào đời. Ban đầu là những điều thuốc,sau 3 năm xa nhà và giờ đây là điếu thuốc đầu tiên của tôi và tôi đã bắt đầu hút thuốc mỗi khi cảm thấy chán. Tiếp theo đó là những điếu cần-đập đá và cái chính khiến cuộc đời tôi thay đổi đó chính là CÁ ĐỘ BÓNG ĐÁ

Tiền với tôi thời gian đấy ko là gì vì tôi đc bme cho rất nhiều- cũng chẳng phải thiếu để mà đi đánh bóng ( người ta bảo chỉ co thiếu tiền mới phải đi đánh bóng) còn tôi thì ko,hoàn toàn ngược lại. Ban đầu chỉ là vì giải trí- cờ bạc đãi tay mới mà,thời gian đầu cũng có ăn. Dần dần ham và cái gì đến cũng phải đến. Tôi trở thành 1 thằng nghiện cờ bạc. Tiền của tôi có bao nhiêu cứ thế ko cánh mà bay . Thua nhiều lần tôi ko nghĩ đc cách nào đành nói dối bme là đóng tiền nọ tiền kia. Những cũng chỉ đc 1 thời gian thôi-đóng mãi sao đc đúng ko ?

Ngày tôi nhớ nhất ko bao giờ quên đc là ngày tôi thua gần 2 tỷ tiền bóng. Tôi sợ lắm,khóc nhiều lắm. Lúc đấy mới thất sự biết hối hận,biết thương bme. Nghĩ chi g/d,nhưng có lẽ lúc đấy muộn rồi . Tôi ko dám nói cho bme tôi. Tôi đi vay lãi để trả nợ,nhưng cái kim trong bọc lâu ngày cũng lòi ra. Với số tiền lớn thế thì vay lãi sẽ cao như nào. Tôi ko chịu đc nữa đành báo nhà. Bme tôi hoàn toàn suy sụp,thất vọng,chán chường. Vì thật sự bme tôi quá tin vào tôi,sẽ ko bao giờ nghĩ tôi là con người như thế. Nhưng mọi chuyện đã rồi và bme tôi giải quyết cho tôi

Cái ngu của tôi là ko dám nói hết số tiền mình nợ,chỉ dám nói 1 nửa so với số ấy. Bme tôi thu xếp trả cho nó và bây giờ số nợ kia vẫn còn. Đến giờ thì tôi hoàn toàn suy sụp ko biết làm sao nữa cả. Ko dám nói cho bme nữa. Lần này mà nói nữa bme tôi sẽ nghĩ sao đây? Tôi thật sự ko muốn đối mặt với nó nữa

Ngày xưa tôi nhiều bạn là thế,1 câu a,2 câu e. Từ ngày tôi hết tiền ko 1 thằng nào đoái hoài đến. Và giờ tôi đã hiểu thế nào là cuộc sống
    Ai đã từng trải qua cảm giác suốt ngày bị đòi tiền chưa,mở mắt ra là nghĩ đến tiền,chỉ muốn ngủ 1 giấc thật sâu đừng tỉnh dậy nữa thôi. 1 ngày với tôi ko dưới 30 cuộc dt đòi tiền. Có bao tiền bây giờ là trả nợ hết,ăn còn ko đủ. Có hôm tôi phải nhịn đói 2 ngày liền. Liệu bme tôi biết đc sẽ xót xa thế nào đây?

Giờ tôi chỉ muốn đc làm lại cuộc đời sao mà khó quá,tôi biết bắt đầu từ đâu đây
    Với tôi niềm vui bây giờ là nhũng tháng ngày online,tìm bạn qua cuộc sống ảo. Nhưng có lẽ cuộc sống này hợp với tôi hơn vì tôi biết 1 điều rằng họ k lừa dối tôi

Xin những ai còn dc thấy niềm vui cuộc đời thì hãy nhìn gương của tôi,đừng như tôi. Đây là lúc tôi cảm thấy hối hận nhất,xin cuộc đời hãy cho tôi đc làm lại. Tôi ko muốn làm khổ bme tôi nữa:)

2. Khổ nhỉ.Cuộc đời bạn hay là bạn mượn lời kể thôi?

3. tôi ko rảnh để đi làm chuyện đấy bạn à:)cuộc đời tôi nên tôi mới có những dòng tâm huyết như này:) mog ae đừng ai như tôi

4. Thật là phũ .

5. bây giờ mới hiểu thế nào là cs xa gia đình xa người thân, e thương bác quá, mình cũng giống bác là tin tưởng ae bạn bè, giờ phải cần thận đề phòng hơnonion29onion29

aZenKenNyvbdarkking đã thích.
  6. Hãy lấy tôi ra làm bàI học nhé :) cái gì cũng có chừng mực thôi

MUTM thích bài này.
  7. chọn bạn mà chơi bác nhé, bác đã nhiễm phải thói xấu nên cả ae tốt cũng dần xa lánh bác đấy8->

8. Cuộc đời nó là vậy đó :) giờ người ta nhìn mình với ánh mắt tội nghiệp,khinh thường :) nhục lắm mà vẫn phải sống chờ có ngày sẽ đc làm lại

MUTM thích bài này.
  9. em thương anh lắm anh yêu a. em cũng có lúc lầm lỡ .. nhưng lúc đó nhỏ tuổi quá . cũng có cảm giác như anh ... anh đừng buồn .vì thằng em trai này luôn bên cạnh anh

aZenKenNyvbdarkking đã thích.
  10. Chuyện này mày cũng đã kể với tao rồi. Mày còn nói ko dám nói với bố mẹ, vì nếu nói thì bme mày sẽ từ mày.
    Mày bảo có 1 cách để trả nợ là bán thân làm trai bao. :(
    Thằng Hoàng nói với tao là mày sút 1 lúc hơn 10kg. Chắc cũng vì lo nghĩ nhiêu nên mày mới ra như thế.
    Đọc những lời tâm sự của mày tao thấy vui quá. Vì mày đã biết quay đầu làm lại cuộc đời. Nhưng càng nói tao lại càng cảm thấy thương mày. :(
    Cầu mong cho mày trả hết số nợ kia để làm lại cuộc đời.

MUTM, tìnk1Đêmvbdarkking đã thích.
  11. Giờ mình cũng đang lâm vào tình cảnh của cậu đây sống chui lủi có nhà mà ko dám về bây giờ ân hận thì cungc muộn mất rồi

12. anh yêu hãy luôn nhớ rằng có thằng em này bên cạnh . dù quen biết anh không lâu như mọi người. nhưng người anh em luôn đặt niềm tin và hy vọng sẽ vượt qua tất cả những khó khăn. em sẽ luôn bên anh . tâm sự và hiểu cùng anh ... 1 điều mà anh đang ko thiếu là tình cảm của thằng em trai anh . vững bước lên anh .!!

vbdarkking thích bài này.
  13. Chúc bạn sớm vượt qua thời kỳ khó khăn này :) Sau Cơn Mưa Trời sẽ sáng bạn ạ ^^

vbdarkkingaZenKenNy đã thích.
  14. Không nghĩ rằng 1 ng chém gió tung diễn đàn rất vui vẻ như bạn mà cuộc sống bên ngoài thật là éo le. Nhưng giờ bác nghĩ đc thế là tốt rồi. Các cụ có nói : đánh kẻ chạy đi chứ ko ai đánh ng chạy lại. Quay đầu lại là bờ bạn à. Chỉ có bắt đầu = số 0 chứ ko bao giờ đc nghĩ là kết thúc số 0 bạn nhé. Chúc bạn sớm gạt bỏ đc mối phiền muộn ( quá lớn so với quy định) này !

tìnk1Đêm, vbdarkkingaZenKenNy đã thích.
  15. Bây giờ có lẽ mọi người cũng hiểu vì sao tôi căm thù bọn lừa đảo chứ:) Tôi có chửi cũng vì tôi quá đau

MUTMtìnk1Đêm đã thích.
  16. Chuyện cũng đã xảy ra rồi, Mày đừng làm chuyện gì dại dột nha Thanh. Hãy tim tưởng vào tương lai tươi sáng sau này. Đừng dễ dàng sụp đổ. Hãy chứng minh cho mọi người thấy, đặc biệt là những đứa bạn mà lúc khó khăn nó bỏ rơi mày rằng: "Thằng Thanh ko dễ bị đánh bại". Hãy nghĩ đến chuyện sau này còn trả thù bọn nó.

vbdarkking thích bài này.
  17. THôi AE nghỉ đánh bóng trong game đi, cũng vì bóng đá lô đề mà game MU mất hết bản sắc, chẳng ai còn train nữa :(

18. Đọc cái này đi Thanh Tao tìm đươc từ TP của NguaNonHauDa.
    Khi bạn đạp xe lên một con dốc con, mồ hôi chảy ướt áo và bàn chân tưởng như mỏi nhừ thì bạn sẽ được tận hưởng sự tuyệt vời khi chiếc xe lăn nhanh xuống con dốc phía trước, những giọt mồ hôi bốc hơi, để lại cảm giác mát lạnh khiến bạn quên nhanh tất cả mệt mỏi...
    Cuộc sống cũng giống như một con đường rất dài. Dù có đang chạy trên những đoạn bằng phẳng, người ta vẫn không bao giờ quên sẽ có lúc phải đối diện với việc lên dốc và cả xuống dốc. Một người bạn đã nói với tôi điều giản dị ấy khi cùng một lúc, cô bạn phải đối diện thất bại, cả trong tình yêu lẫn trong công việc ở công ty. Điều làm tôi nể phục cô bạn ấy là sự can đảm. Cô ấy không khóc, không oán trách, cũng không lặng lẽ suy sụp. Bởi lẽ bạn tôi biết tự thu xếp, đặt những nỗi buồn sang một bên, dành sức lực để tiếp tục "vượt dốc".
    Rất nhiều khi trong nhịp sống gấp gáp này, nỗi mệt mỏi, sự chán chường, cảm giác thất vọng đã vắt kiệt sức lực; lấy đi niềm lạc quan. Bạn muốn buông xuôi tất cả. Nhưng nếu bạn dừng lại và quay nhìn trở về điểm xuất phát, bạn sẽ biết cái cảm giác tuyệt vời khi nhìn những gì ta đã vượt qua. Có thời điểm bạn nhận ra mình đang đứng trên đỉnh dốc. Hít thật sâu và nhìn kỹ về phía trước, bạn không cần phải hét lên sung sướng. Và khi ấy, điều bạn tự nhắc mình sẽ là tìm thêm những đỉnh cao mới, không cho phép mình thả dốc quá nhanh.

Cuộc sống của chúng ta giống như những chuyến đi bởi lẽ, ta luôn có nhiều những lựa chọn nhưng không nên mất quá nhiều thời gian để tìm được kết quả mình muốn. Khi thật sự rã rời thân thể, bạn hãy dừng lại ven đường nghỉ ngơi đôi chút. Dừng lại và bước đi đúng là cách phục hồi năng lực nhanh chóng nhất.

Lên dốc tuy chậm chạp, mệt mỏi thật nhưng phải thừa nhận mức độ an toàn cao hơn khi bạn thả dốc. Cảm giác của việc lao nhanh và phía trước tuyệt vời thật, nhưng biết đâu vực thẳm đâu đó mà bạn không kịp nhìn thấy, và biết đâu chiếc xe đã bị đứt thắng phanh. Có hàng trăm trở ngại, và bạn không bao giờ được tự mãn...
    Cuộc sống cũng giống một con đường, khi bạn đang bước trên những khổ đau thì đó là lúc bạn buộc phải "lên dốc" trong hành trình của đời mình. Dĩ nhiên, lúc tận hưởng cảm giác hạnh phúc thì không phải bất hạnh sẽ chẳng bao giờ xuất hiện. Cuộc đời vốn là một chuyến đi, cái bạn cần là "để dành" sức lực và cảm hứng cho những chặng đường kế tiếp.

Last edited: 12/5/12
    vbdarkkingTripLe đã thích.
  19. Cái này hay à nha uppppppppppppp

20. Quay đầu là bờ !!! Mình cũng dính cảnh báo nhà 3 lần , cũng như bạn , vì chỉ báo 1 nửa , tuy số tiền mình báo chỉ = 1 phần nhỏ của bạn , nhưng í nhất cũng đã có cùng tâm trạng !

vbdarkkingaZenKenNy đã thích.
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa. Bạn muốn mở lại chủ đề? Nhắn tin cho admin Thiên Thanh Hi